Chi phí cưỡng chế thi hành án dân sự trước này 01/07/2004 được quy định như thế nào?

Theo dõi sự thay đổi của Chi phí cưỡng chế thi hành án dân sự
Ngày hỏi:22/06/2018

Chi phí cưỡng chế thi hành án dân sự trước này 01/07/2004 được quy định như thế nào? Xin chào Ban biên tập, tôi tên là Bích Tuyền. Hiện tôi đang tìm hiểu về các quy định liên quan đến việc thi hành án dân sự qua các thời kì và có thắc mắc muốn nhờ Ban biên tập giải đáp. Cụ thể, Ban biên tập cho tôi hỏi: Trước ngày 01/07/2004, chi phí cưỡng chế thi hành án dân sự được quy định ra sao? Văn bản pháp luật nào quy định về vấn đề này? Mong nhận được sự phản hồi từ Ban biên tập. Tôi xin chân thành cảm ơn!

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Chi phí cưỡng chế thi hành án dân sự trước này 01/07/2004 được quy định tại Điều 23 Pháp lệnh Thi hành án dân sự năm 1993 với nội dung như sau:

      - Người phải thi hành án chịu mọi chi phí về việc cưỡng chế thi hành án.

      - Cơ quan thi hành án có thể xét miễn hoặc giảm chi phí cưỡng chế thi hành án.

      Chi phí cưỡng chế thi hành án, việc miễn hoặc giảm chi phí cưỡng chế thi hành án do Chính phủ quy định.

      Trên đây là nội dung trả về chi phí cưỡng chế thi hành án dân sự. Bạn có thể tìm hiểu thêm thông tin về vấn đề này tại Pháp lệnh Thi hành án dân sự năm 1993.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn