Chỗ nằm tối thiểu của phạm nhân

Ngày hỏi:25/08/2020

Tôi có một thắc mắc nhỏ xin được phép hỏi. Có quy định nào quy định chỗ nằm tối thiểu của phạm nhân trong trại giam không? Mong nhận được giải đáp. Xin cảm ơn.

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Chỗ nằm tối thiểu của phạm nhân
      (ảnh minh họa)
    • Theo khoản 4 Điều 48 Luật thi hành án Hình sự 2019 có quy định:

      Chỗ nằm tối thiểu của mỗi phạm nhân là 02 m2. Đối với phạm nhân có con nhỏ ở cùng thì được bố trí chỗ nằm tối thiểu là 03 m2.

      Như vậy trong trường hợp thông thường thì mỗi phạm nhân có ít nhất 02 m2 chỗ nằm trong buồng giam.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn