Chưa nhiễm bệnh sống trong khu vực cách ly nhưng khai báo y tế gian dối, không đầy đủ sẽ bị xử lý ra sao?

Ngày hỏi:31/03/2020

Liên quan đến việc xử lý hành vi, vi phạm trong phòng chống Covid-19. Ban biên tập cho hỏi: Người chưa nhiễm bệnh sống trong khu vực cách ly nhưng khai báo y tế gian dối, không đầy đủ có bị truy cứu trách nhiệm hình sự?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Tại Mục 1 Công văn 45/TANDTC-PC 2020 xét xử tội phạm liên quan đến phòng chống Covid-19, có quy định:

      Người chưa bị xác định mắc bệnh Covid-19 nhưng sống trong khu vực đã có quyết định cách ly, quyết định phong tỏa thực hiện một trong các hành vi sau đây gây thiệt hại từ 100.000.000 đồng trở lên do phát sinh chi phí phòng, chống dịch bệnh thì bị xử lý về tội vi phạm quy định về an toàn ở nơi đông người theo quy định tại Điều 295:

      - Trốn khỏi khu vực bị cách ly, khu vực bị phong tỏa;

      - Không tuân thủ quy định cách ly;

      - Từ chối, trốn tránh việc áp dụng biện pháp cách ly, cưỡng chế cách ly;

      - Không khai báo y tế, khai báo không đầy đủ hoặc khai báo gian dối.

      => Như vậy, theo quy định nêu trên thì đối với người chưa bị xác định mắc bệnh Covid-19 nhưng sống trong khu vực đã có quyết định cách ly mà khai báo y tế gian dối, không đầy đủ gây thiệt hại từ 100.000.000 đồng trở lên do phát sinh chi phí phòng, chống dịch bệnh thì bị xử lý về tội vi phạm quy định về an toàn ở nơi đông người theo tại Điều 295 Bộ luật hình sự 2015.

      Ban biên tập phản hồi thông tin.


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.

    Có thể bạn quan tâm:




    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    Trách nhiệm hình sự
    Covid-19
    Cách ly y tế
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn