Có được kê biên căn nhà duy nhất để thi hành án không?

Ngày hỏi:04/12/2018

Chuyện là anh trai tôi có vay tiền để làm ăn nhưng do thua lỗ nên bị kiện ra Tòa, hiện anh chỉ còn 01 căn nhà duy nhất, không còn gì để trả. Cơ quan thi hành án cho anh trai tôi 10 ngày để tự nguyện thi hành. Sau 10 ngày nếu không thực hiện thì họ sẽ tiến hành kê biên. Nhưng đấy là căn nhà duy nhất của anh tôi, thế họ được kê biên không?

Vĩnh Thụy - Vĩnh Long

Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

  • Có được kê biên căn nhà duy nhất để thi hành án không?
    (ảnh minh họa)
  • Căn cứ theo quy định tại Luật thi hành án dân sự 2008 26/2008/QH12 được sửa đổi bởi Khoản 19 Điều 1 Luật Thi hành án dân sự sửa đổi 2014 có quy định về thời hạn tự nguyện thi hành án như sau:

    Thời hạn tự nguyện thi hành án là 10 ngày, kể từ ngày người phải thi hành án nhận được quyết định thi hành án hoặc được thông báo hợp lệ quyết định thi hành án. ...

    Tại Điều 46 Luật thi hành án dân sự 2008 có quy định về cưỡng chế thi hành án như sau:

    - Hết thời hạn quy định tại khoản 1 Điều 45 của Luật này, người phải thi hành án có điều kiện thi hành án mà không tự nguyện thi hành án thì bị cưỡng chế.

    - Không tổ chức cưỡng chế thi hành án trong thời gian từ 22 giờ đến 06 giờ sáng ngày hôm sau, các ngày nghỉ, ngày lễ theo quy định của pháp luật và các trường hợp đặc biệt khác do Chính phủ quy định.

    => Như vậy, sau 10 ngày nếu như anh trai bạn không tự nguyện thi hành thì cơ quan thi hành án sẽ tiến hành cưỡng chế.

    Tại Điều 71 Luật thi hành án dân sự 2008 có quy định về các biện pháp cưỡng chế thi hành án như sau:

    - Khấu trừ tiền trong tài khoản; thu hồi, xử lý tiền, giấy tờ có giá của người phải thi hành án.

    - Trừ vào thu nhập của người phải thi hành án.

    - Kê biên, xử lý tài sản của người phải thi hành án, kể cả tài sản đang do người thứ ba giữ.

    - Khai thác tài sản của người phải thi hành án.

    - Buộc chuyển giao vật, chuyển giao quyền tài sản, giấy tờ.

    - Buộc người phải thi hành án thực hiện hoặc không được thực hiện công việc nhất định.

    Theo đó, tại Khoản 1 Điều 95 Luật thi hành án dân sự 2008 có quy định: Việc kê biên nhà ở là nơi ở duy nhất của người phải thi hành án và gia đình chỉ được thực hiện sau khi xác định người đó không có các tài sản khác hoặc có nhưng không đủ để thi hành án, trừ trường hợp người phải thi hành án đồng ý kê biên nhà ở để thi hành án.

    => Như vậy anh trai bạn không có tài sản nào khác hoặc có nhưng không đủ để THA thì cơ quan thi hành án sẽ tiến hành kê biên căn nhà duy nhất.

    Trên đây là nội dung tư vấn.

    Trân trọng và chúc sức khỏe!


Nguồn:

THƯ KÝ LUẬT
Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
Ý kiến bạn đọc
THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn