Có được quyền khởi kiện người khác không?

Ngày hỏi:13/05/2020

Bà nội tôi bệnh nên cô tôi giữ sổ đỏ đất ruộng nay nội tôi qua đòi trả thì cô tôi không trả, mà nay còn đòi kiện ngược lại nội tôi vậy có kiện được không?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Có được quyền khởi kiện người khác không?
      (ảnh minh họa)
    • Theo Điều 186 Bộ luật tố tụng dân sự 2015 quy định: Cơ quan, tổ chức, cá nhân có quyền tự mình hoặc thông qua người đại diện hợp pháp khởi kiện vụ án (sau đây gọi chung là người khởi kiện) tại Tòa án có thẩm quyền để yêu cầu bảo vệ quyền và lợi ích hợp pháp của mình.

      Như vậy, quyền khởi kiện là quyền của cá nhân, nên cô bạn có quyền khởi kiện nhé.

      *Trường hợp QSDĐ thuộc tài sản chung của ông bà bạn.

      - Nếu QSDĐ thuộc tài sản chung của ông bà bạn thì đây là tài sản chung của ông bà bạn, nếu ông bạn đã mất thì phần thuộc sở hữu của ông bạn sẽ là di sản, các con của ông bà (trong đó có cô bạn) và bà bạn là người thừa kế (nếu không ông bạn mất không để lại di chúc).

      Cho nên, bà bạn là đồng sở hữu QSDĐ đó, vậy nên bà bạn có quyền đòi lại QSDĐ cô bạn đang nắm giữ.

      *Trường hợp QSDĐ thuộc tài sản riêng của bà bạn.

      Nếu QSDĐ là tài sản riêng của bà bạn thì bà bạn có quyền định đoạt QSDĐ đó, cô bạn không có quyền ngăn cảnh.

      Việc cô bạn không trả Giấy CNQSDĐ cho bà bạn khi bà bạn yêu cầu trả lại là trái pháp luật.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn