Có được rút đơn kháng cáo khi tòa án đã thụ lý đơn không?

Ngày hỏi:05/09/2019

Ban biên tập cho tôi hỏi. Theo quy định của pháp luật hiện hành thì khi Tòa án đã thụ lý đơn kháng cáo không? Mong sớm nhận phản hồi ạ.

 

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Tại Điều 342 Bộ luật tố tụng hình sự 2015, có quy định về việc rút kháng cáo như sau:

      - Trước khi bắt đầu phiên tòa hoặc tại phiên tòa phúc thẩm, người kháng cáo có quyền thay đổi, bổ sung kháng cáo, Viện kiểm sát ra quyết định kháng nghị có quyền thay đổi, bổ sung kháng nghị nhưng không được làm xấu hơn tình trạng của bị cáo; người kháng cáo rút một phần hoặc toàn bộ kháng cáo; Viện kiểm sát ra quyết định kháng nghị hoặc Viện kiểm sát cấp trên trực tiếp có quyền rút một phần hoặc toàn bộ kháng nghị.

      Và tại Khoản 3 Điều 284 Bộ luật tố tụng dân sự 2015, có quy định:

      - Trước khi bắt đầu phiên tòa hoặc tại phiên tòa phúc thẩm, người kháng cáo có quyền thay đổi, bổ sung kháng cáo, Viện kiểm sát đã kháng nghị có quyền thay đổi, bổ sung kháng nghị, nhưng không được vượt quá phạm vi kháng cáo, kháng nghị ban đầu, nếu thời hạn kháng cáo, kháng nghị đã hết.

      - Trước khi bắt đầu phiên tòa hoặc tại phiên tòa phúc thẩm, người kháng cáo có quyền rút kháng cáo, Viện kiểm sát đã kháng nghị hoặc Viện kiểm sát cấp trên trực tiếp có quyền rút kháng nghị.

      Tòa án cấp phúc thẩm đình chỉ xét xử phúc thẩm đối với những phần của vụ án mà người kháng cáo đã rút kháng cáo hoặc Viện kiểm sát đã rút kháng nghị.

      Việc đình chỉ xét xử phúc thẩm trước khi mở phiên tòa do Thẩm phán chủ tọa phiên tòa quyết định, tại phiên tòa do Hội đồng xét xử quyết định.

      => Căn cứ quy định trên thì cả trong tố tụng hình sự và tố tụng dân sự thì cả người kháng cáo trong vụ án hình sự và dân sự đều được rút đơn kháng cáo dù tòa đã thụ lý đơn kháng cáo. Kể cả ngay tại phiên tòa xét xử vụ án phúc thẩm bạn nhé.

      Ban biên tập phản hồi thông tin đến bạn.


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn
    TỪ KHÓA NỔI BẬT