Có được thỏa thuận tạm hoãn thi hành án dân sự không?

Ngày hỏi:16/07/2021

Cho mình hỏi, trường hợp hai bên người được thi hành án và người phải thi hành án thỏa thuận tạm hoãn thi hành án thì có được xem là căn cứ để cơ quan có thẩm quyền ra quyết định hoãn không? Nhờ tư vấn.

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Khoản 21 Điều 1 Luật Thi hành án dân sự sửa đổi 2014 có quy định:

      Thủ trưởng cơ quan thi hành án dân sự ra quyết định hoãn thi hành án trong trường hợp sau đây:

      + Người phải thi hành án bị ốm nặng, có xác nhận của cơ sở y tế từ cấp huyện trở lên; bị mất hoặc bị hạn chế năng lực hành vi dân sự theo quyết định của Tòa án;

      + Chưa xác định được địa chỉ của người phải thi hành án hoặc vì lý do chính đáng khác mà người phải thi hành án không thể tự mình thực hiện nghĩa vụ theo bản án, quyết định;

      + Đương sự đồng ý hoãn thi hành án; việc đồng ý hoãn thi hành án phải lập thành văn bản ghi rõ thời hạn hoãn, có chữ ký của đương sự; trong thời gian hoãn thi hành án thì người phải thi hành án không phải chịu lãi suất chậm thi hành án, trừ trường hợp đương sự có thỏa thuận khác;

      ...

      Theo quy định khi đương sự (bao gồm người được thi hành án, người phải thi hành án) đồng ý hoãn thi hành án thì Thủ trưởng cơ quan thi hành án dân sự ra quyết định hoãn thi hành án. Cho nên có thể nói, khi hai bên đương sự thỏa thuận hoãn thi hành án thì sẽ được hoãn thi hành án (việc thỏa thuận đồng ý hoãn thi hành án phải lập thành văn bản ghi rõ thời hạn hoãn, có chữ ký của các bên).

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.

    Có thể bạn quan tâm:




    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn