Có giới hạn số lượng luật sư tham gia bào chữa không?

Ngày hỏi:13/11/2019

Gần đây tôi có theo dõi có một vị Luật sư bị đưa ra xét xử về hành vi trốn thuế. Có đến 24 luật sư đồng nghiệp tham gia bào chữa cho người này. Cho tôi hỏi là theo quy định hiện nay có giới hạn số lượng luật sư tham gia bào chữa cho một người trong phiên tòa không? Xin tư vấn giúp tôi.

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Có giới hạn số lượng luật sư tham gia bào chữa không?
      (ảnh minh họa)
    • Theo quy định tại Điều 72 Bộ luật tố tụng hình sự 2015 thì:

      "Điều 72. Người bào chữa

      1. Người bào chữa là người được người bị buộc tội nhờ bào chữa hoặc cơ quan có thẩm quyền tiến hành tố tụng chỉ định và được cơ quan, người có thẩm quyền tiến hành tố tụng tiếp nhận việc đăng ký bào chữa.

      2. Người bào chữa có thể là:

      a) Luật sư;

      b) Người đại diện của người bị buộc tội;

      c) Bào chữa viên nhân dân;

      d) Trợ giúp viên pháp lý trong trường hợp người bị buộc tội thuộc đối tượng được trợ giúp pháp lý.
      ...
      5. Một người bào chữa có thể bào chữa cho nhiều người bị buộc tội trong cùng vụ án nếu quyền và lợi ích của họ không đối lập nhau.

      Nhiều người bào chữa có thể bào chữa cho một người bị buộc tội."

      Như vậy, người bào chữa có thể là luật sư, người đại diện của người bị buộc tội, bào chữa viên nhân dân, trợ giúp viên pháp lý. Nhiều người bào chữa có thể bào chữa cho một người bị buộc tội. Do đó, theo quy định hiện nay không giới hạn số lượng luật sư bào chữa cho một người bị buộc tội.

      Trên đây là nội dung tư vấn của chúng tôi.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn