Có phải làm đơn yêu cầu thi hành án tại nơi có tài sản thi hành án không?

Ngày hỏi:19/09/2019

Tòa án nhân dân thị xã Hoàng Mai - Nghệ An đã tuyên chị Bích phải trả cho tôi 500.000.000 đồng, tôi biết chị Bích cho 01 căn nhà chung cư tại thành phố Vinh. Vậy tôi có làm đơn yêu cầu thi hành án tại Chi cục thi hành án thành phố Vinh không?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Theo Điều 35 Luật thi hành án dân sự 2008Điều 1 Luật Thi hành án dân sự sửa đổi 2014 quy định thẩm quyền thi hành án dân sự, thì trường hợp của bạn Tòa án nhân dân thị xã Hoàng Mai xét xử sơ thẩm và đưa ra bản án thì thẩm quyền giải quyết việc thi hành án sẽ do Chi cục thi hành án thị xã Hoàng Mai giải quyết.

      Vậy nên, bạn phải nộp đơn yêu cầu thi hành án tại Chi cục thi hành án thị xã Hoàng Mai không phải nộp đơn đến Chi cục thi hành án thành phố Vinh.

      Khi xác định, chị Bích chỉ có 01 tài sản đủ điều kiện thi hành án tại thành phố Vinh thì Chi cục thi hành án thị xã Hoàng Mai sẽ tiến hành ủy thác thi án cho Chi cục thi hành án thành phố Vinh để giải quyết theo Điều 55 Luật thi hành án dân sự 2008.

      Ban biên tập phản hồi đến bạn.


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn