Có phải thông báo cho gia đình người bị bắt tạm giam không?

Ngày hỏi:27/04/2019

Em có thắc mắc về vấn đề này mong được Ban tư vấn giải đáp giúp. Cụ thể cho tô hỏi có phải thông báo cho gia đình người bị bắt tạm giam không? Mong sớm nhận được phản hồi từ Ban tư vấn. Chân thành cảm ơn.

Minh Tuyền - tuyen*****@gmail.com

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Theo quy định tại Khoản 6 Điều 119 Bộ luật Tố tụng hình sự 2015 thì cơ quan điều tra phải kiểm tra căn cước của người bị tạm giam và thông báo ngay cho gia đình người bị tạm giam, chính quyền xã, phường, thị trấn nơi người bị tạm giam cư trú hoặc cơ quan, tổ chức nơi người bị tạm giam làm việc, học tập biết.

      ==> Như vậy, theo quy định trên đây thì cơ quan điều tra phải thông báo cho gia đình người bị tạm giam, chính quyền xã, phường, thị trấn nơi người bị tạm giam cư trú hoặc cơ quan, tổ chức nơi người bị tạm giam làm việc, học tập biết. Đây là việc bắt buộc phải thực hiện.

      Mong rằng những tư vấn của chúng tôi sẽ giúp giải đáp được những vướng mắc của bạn.

      Chúc sức khỏe và thành công!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn