Cơ quan nào có nghĩa vụ cấp, tống đạt hoặc thông báo văn bản tố tụng hành chính?

Ngày hỏi:03/10/2018

Cơ quan nào có nghĩa vụ cấp, tống đạt hoặc thông báo văn bản tố tụng hành chính? Văn bản nào quy định vấn đề này? Vui lòng hỗ trợ giúp tôi giai đoạn 2010-2013 nhé. Mong sớm nhận được phản hồi.

Minh Kha (kha_nguyen***@gmail.com)

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Căn cứ theo quy định tại Điều 92 Luật tố tụng hành chính 2010, có quy định nghĩa vụ cấp, tống đạt hoặc thông báo văn bản tố tụng được quy định như sau:

      - Toà án, Viện kiểm sát, cơ quan thi hành án có nghĩa vụ cấp, tống đạt hoặc thông báo văn bản tố tụng cho đương sự, những người tham gia tố tụng khác và cá nhân, cơ quan, tổ chức có liên quan theo quy định của Luật này.

      - Theo đó, chúng tôi thông tin thêm đến bạn các văn bản tố tụng phải được cấp, tống đạt hoặc thông báo:

      + Bản án, quyết định của Toà án.

      + Đơn khởi kiện, đơn kháng cáo, quyết định kháng nghị.

      + Giấy báo, giấy triệu tập, giấy mời trong tố tụng hành chính.

      + Biên lai thu tiền tạm ứng án phí, tiền tạm ứng lệ phí, án phí, lệ phí và các chi phí khác.

      + Các văn bản tố tụng khác mà pháp luật có quy định phải cấp, tống đạt hoặc thông báo.

      Trên đây là nội dung tư vấn.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn