Cơ sở giam giữ có được quyền đọc thư do người thân gửi cho phạm nhân không?

Ngày hỏi:16/07/2021

Cho hỏi, cơ sở giam giữ có được quyền đọc thư do người thân gửi cho phạm nhân hay không?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Cơ sở giam giữ có được quyền đọc thư do người thân gửi cho phạm nhân không?
      (ảnh minh họa)
    • Khoản 1 Điều 54 Luật Thi hành án Hình sự 2019 có quy định:

      Phạm nhân được gửi mỗi tháng 02 lá thư. Giám thị trại giam, Giám thị trại tạm giam, Thủ trưởng cơ quan thi hành án hình sự Công an cấp huyện phải kiểm tra, kiểm duyệt thư mà phạm nhân gửi và nhận.

      Đồng thời Khoản 1 Điều 11 Thông tư 14/2020/TT-BCA cũng có quy định:

      Phạm nhân được nhận, gửi thư qua dịch vụ bưu chính và khi gặp thân nhân, đại diện cơ quan, tổ chức hoặc cá nhân khác theo quy định tại khoản 3 Điều 52 và khoản 1 Điều 54 Luật Thi hành án hình sự năm 2019. Thủ trưởng cơ sở giam giữ phạm nhân phải chỉ đạo kiểm tra, kiểm duyệt thư phạm nhân gửi và nhận, nếu xét thấy nội dung không phù hợp với công tác quản lý, giáo dục cải tạo phạm nhân thì lập biên bản thu giữ.

      Như vậy, từ các quy định trên có thể thấy rằng cơ sở giam giữ phạm nhân có quyền đọc thư của phạm nhân để xem xét nội dung thư, nếu không phù hợp với công tác quản lý, giáo dục cải tạo phạm nhân thì lập biên bản thu giữ.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.

    Có thể bạn quan tâm:




    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    Cải tạo không giam giữ
    Giam giữ người trái pháp luật
    Người đang bị giam giữ
    Tội giam giữ người trái pháp luật
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn