Có thể sử dụng tiền đô làm đơn vị tiền tệ để ghi sổ kế toán cho việc thi hành án không?

Ngày hỏi:04/12/2020

Theo quy định hiện thì có thể sử dụng đồng tiền đô làm đơn vị tiền tệ để ghi sổ kế toán cho việc thi hành án dân sự  không?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Có thể sử dụng tiền đô làm đơn vị tiền tệ để ghi sổ kế toán cho việc thi hành án không?
      (ảnh minh họa)
    • Căn cứ Khoản 1 Điều 3 Thông tư 78/2020/TT-BTC quy định như sau:

      Kế toán nghiệp vụ thi hành án dân sự sử dụng đồng Việt Nam làm đơn vị tiền tệ để ghi sổ kế toán. Trường hợp thu - chi bằng ngoại tệ phải ghi sổ theo nguyên tệ và quy đổi ra đồng Việt Nam theo tỷ giá hạch toán.

      Như vậy, có thể thấy việc ghi sổ kế toán phải sử dụng đơn vị đồng Việt Nam, trường hợp thu - chi bằng ngoại tệ phải ghi sổ theo nguyên tệ và quy đổi ra đồng Việt Nam.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    • Điều 3 Thông tư 78/2020/TT-BTC Tải về
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn