Đã rút yêu cầu khởi tố thì có được yêu cầu lại?

Ngày hỏi:21/02/2014
Vì tin người hàng xóm nên tôi đã đưa cho anh ta một số tiền gọi là góp vốn làm ăn chung nhưng sau đó không thấy anh ta nói gì đến vụ làm ăn đó. Tôi đòi lại tiền thì anh ta chối nên tôi đã viết đơn mong Tòa án xử tội anh ta nhưng vì vợ anh ta đã van xin và hứa trả nên tôi đã rút đơn. Liệu bây giờ tôi có thể nộp đơn yều cầu lại không?

    Nội dung này được Công ty Luật Vinabiz tư vấn như sau:

    • Khoản 2 Điều 105 BLTTHS quy định: "Người bị hại đã rút yêu cầu khởi tố thì không có quyền yêu cầu lại, trừ trường hợp rút yêu cầu do bị ép buộc, cưỡng bức".

      Do vậy, anh(chị) không được yêu cầu khởi tố lại.


    Nguồn:

    Theo Tin Mới
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn