Đã thỏa thuận giải quyết tại trọng tài thì có cần làm đơn khởi kiện không?

Ngày hỏi:19/08/2021

Công ty tôi trụ sở tại Thái bình, 1 tháng nay phát sinh mâu thuẫn khi hợp đồng chúng tôi ký kết bên đối tác, trong thỏa thuận giải quyết nếu xảy ra tranh chấp sẽ chọn Trung tâm trọng tài STAC và tôi đang tính sẽ khởi kiện công ty họ. Như vậy, chúng tôi có cần làm đơn khởi kiện nữa không?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Đã thỏa thuận giải quyết tại trọng tài thì có cần làm đơn khởi kiện không?
      (ảnh minh họa)
    • Căn cứ Điều 30 Luật Trọng tài thương mại 2010 quy định về đơn khởi kiện và các tài liệu kèm theo như sau:

      1. Trường hợp giải quyết tranh chấp tại Trung tâm trọng tài, nguyên đơn phải làm đơn khởi kiện gửi đến Trung tâm trọng tài. Trường hợp vụ tranh chấp được giải quyết bằng Trọng tài vụ việc, nguyên đơn phải làm đơn khởi kiện và gửi cho bị đơn.

      2. Đơn khởi kiện gồm có các nội dung sau đây:

      a) Ngày, tháng, năm làm đơn khởi kiện;

      b) Tên, địa chỉ của các bên; tên, địa chỉ của người làm chứng, nếu có;

      c) Tóm tắt nội dung vụ tranh chấp;

      d) Cơ sở và chứng cứ khởi kiện, nếu có;

      đ) Các yêu cầu cụ thể của nguyên đơn và giá trị vụ tranh chấp;

      e) Tên, địa chỉ người được nguyên đơn chọn làm Trọng tài viên hoặc đề nghị chỉ định Trọng tài viên.

      3. Kèm theo đơn khởi kiện, phải có thỏa thuận trọng tài, bản chính hoặc bản sao các tài liệu có liên quan.

      Như vậy, việc thỏa thuận trong hợp đồng là làm căn cứ khi xảy ra tranh chấp hai bên lựa chọn Trọng tài giải quyết còn muốn khởi kiện thì bắt buộc phải có đơn khởi kiện của nguyên đơn, tức là công ty của bạn.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.

    Có thể bạn quan tâm:




    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn