Dẫn độ quá cảnh trong lĩnh vực tương trợ tư pháp Việt - Lào

Ngày hỏi:09/11/2019

Quy định về dẫn độ quá cảnh trong lĩnh vực tương trợ tư pháp Việt - Lào được quy định thế nào và cụ thể tại văn bản nào? Vui lòng cung cấp cụ thể theo yêu cầu. Chân thành cảm ơn

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Dẫn độ quá cảnh trong lĩnh vực tương trợ tư pháp Việt - Lào được quy định tại Điều 75 Hiệp định tương trợ tư pháp về dân sự và hình sự giữa Việt Nam và Lào ban hành kèm theo Quyết định 58QĐ/1999/CTN, cụ thể như sau:

      1. Theo yêu cầu của nhau, Nước ký kết này sẽ cho phép nước thứ ba dẫn độ qua lãnh thổ của nước mình tới Nước ký kết kia.

      Mỗi Nước ký kết sẽ không cho phép dẫn độ qua lãnh thổ của mình người bị cấm dẫn độ theo Hiệp định này.

      2. Tài liệu dẫn độ quá cảnh phải được lập và gửi đúng thể thức như yêu cầu dẫn độ quy định tại Hiệp định này.

      3. Cơ quan của Nước ký kết được yêu cầu sẽ tiến hành dẫn độ quá cảnh bằng biện pháp thích hợp Cơ quan nói trên.

      Trên đây là nội dung quy định về vấn đề bạn thắc mắc.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn