Đang chấp hành án treo có được đi khỏi nơi cư trú không?

Ngày hỏi:24/08/2018

Gần nhà tôi, có một đang chấp hành án treo vì tội cố ý gấy thương tích. Gần đây, tôi có nghe mọi người nói là người đó đang tính đi du lịch. Vậy cho tôi hỏi: Người đang chấp hành án treo thì có được đi khỏi nơi cư trú để đi du lịch hay không? Mong mọi người giải đáp giúp tôi vấn đề này. Xin cảm ơn!

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Tại Khoản 3 Điều 64 Luật thi hành án hình sự 2010 có quy định như sau:

      "Điều 64. Nghĩa vụ của người được hưởng án treo

      .......

      3. Trường hợp người được hưởng án treo đi khỏi nơi cư trú từ 01 ngày trở lên thì phải khai báo tạm vắng."

      Như vậy, dựa theo tinh thần của quy định trên thì có thể thấy người đang chấp hành án treo vẫn được đi khỏi nơi cư trú bạn nhé. Tuy nhiên, người đó không được đi quá 1 ngày, trường hợp đi từ 1 ngày trở lên thì họ phải làm khai báo tạm vắng.

      Trên đây là nội dung trả lời về việc đi khỏi nơi cư trú của người đang chấp hành án treo. Bạn có thể tìm hiểu thêm thông tin về vấn đề này tại Luật thi hành án hình sự 2010.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn