Đang ly hôn vợ có được đi xuất khẩu lao động?

Ngày hỏi:31/07/2019
Chào anh chị. Anh chị cho em hỏi nếu em đang làm đơn khởi kiện ly hôn thì vợ có được đi xuất khẩu lao động không ạ?
 
 

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Đang ly hôn vợ có được đi xuất khẩu lao động?
      (ảnh minh họa)
    • Điều 21 Nghị định 136/2007/NĐ-CP quy định:

      Công dân Việt Nam ở trong nước chưa được xuất cảnh nếu thuộc một trong những trường hợp sau đây:

      1. Đang bị truy cứu trách nhiệm hình sự hoặc có liên quan đến công tác điều tra tội phạm.

      2. Đang có nghĩa vụ chấp hành bản án hình sự.

      3. Đang có nghĩa vụ chấp hành bản án dân sự, kinh tế; đang chờ để giải quyết tranh chấp về dân sự, kinh tế.

      4. Đang có nghĩa vụ chấp hành quyết định xử phạt vi phạm hành chính, nghĩa vụ nộp thuế và những nghĩa vụ khác về tài chính trừ trường hợp có đặt tiền, đặt tài sản hoặc có biện pháp bảo đảm khác để thực hiện nghĩa vụ đó.

      5. Vì lý do ngăn chặn dịch bệnh nguy hiểm lây lan.

      6. Vì lý do bảo vệ an ninh quốc gia và trật tự an toàn xã hội.

      7. Có hành vi vi phạm hành chính về xuất nhập cảnh theo quy định của Chính phủ.

      Như vậy, theo quy định trên thì người đang có nghĩa vụ chấp hành bản án dân sự, kinh tế; đang chờ để giải quyết tranh chấp về dân sự sẽ chưa được xuất cảnh. Ở đây, vì bạn đang làm đơn khởi kiện ly hôn, có nghĩa là vụ việc đang chờ giải quyết thì vợ bạn chưa thể đi xuất khẩu lao động.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn