Đánh đập mẹ bị thương tích dưới 11% có phải đi tù không?

Ngày hỏi:19/11/2020

Tôi có đứa em họ năm nay đã 25 tuổi rồi nhưng ăn chơi lêu lổng, vừa rồi nó đánh đập mẹ dẫn đến bà phải nhập viện thương tích 10% thì nó có phải đi tù không hay xử lý thế nào?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Đánh đập mẹ bị thương tích dưới 11% có phải đi tù không?
      (ảnh minh họa)
    • Khoản 22 Điều 1 Luật sửa đổi Bộ luật Hình sự 2017 (sửa đổi Điều 134 Bộ luật hình sự 2015) có quy định như sau:

      "Điều 134. Tội cố ý gây thương tích hoặc gây tổn hại cho sức khỏe của người khác

      1. Người nào cố ý gây thương tích hoặc gây tổn hại cho sức khỏe của người khác mà tỷ lệ tổn thương cơ thể từ 11% đến 30% hoặc dưới 11% nhưng thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt cải tạo không giam giữ đến 03 năm hoặc phạt tù từ 06 tháng đến 03 năm:

      a) Dùng vũ khí, vật liệu nổ, hung khí nguy hiểm hoặc thủ đoạn có khả năng gây nguy hại cho nhiều người;

      b) Dùng a-xít nguy hiểm hoặc hóa chất nguy hiểm;

      c) Đối với người dưới 16 tuổi, phụ nữ mà biết là có thai, người già yếu, ốm đau hoặc người khác không có khả năng tự vệ;

      d) Đối với ông, bà, cha, mẹ, thầy giáo, cô giáo của mình, người nuôi dưỡng, chữa bệnh cho mình;

      đ) Có tổ chức;

      e) Lợi dụng chức vụ, quyền hạn;

      ...."

      Theo quy định nêu trên, trường hợp cố ý gây thương tích, gây tổn hại sức khỏe cho người khác là ông, bà, cha, mẹ, thầy giáo, cô giáo của mình, người nuôi dưỡng, chữa bệnh cho mình mà tỷ lệ tổn thương cơ thể dưới 11% thì bị phạt cải tạo không giam giữ đến 03 năm hoặc phạt tù từ 06 tháng đến 03 năm.

      Như vậy, em họ của bạn đánh đập mẹ, tỷ lệ tổ thương cơ thể là 10% thì vẫn có thể bị truy cứu trách nhiệm hình sự về Tội cố ý gây thương tích hoặc gây tổn hại cho sức khỏe của người khác. Mức phạt: phạt cải tạo không giam giữ đến 03 năm hoặc phạt tù từ 06 tháng đến 03 năm.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn