Đánh người gây thương tích có được phép thương lượng để không đi tù?

Ngày hỏi:12/08/2010

Vừa qua(22/11/2009),em trai tôi cùng hai đứa em họ mở quán nước bán ở vĩa hè.hôm khai trương bạn bè của e mtrai toi có đến ủng hộ khá đông (khoảng 15 bạn),ở gần đó cũng có một người thanh niên khác bán hàng như vậy.anh thanh niên đó sinh lòng ghanh tị nên đã gây gổ,to tiếng với mấy em tôi, các em đã xin anh được bán hết tối đó vì đã trót dọn hàng,a ta đã đồng ý.nhưng đến tối trong khi mấy em dang ngồi thì anh ta lai đến,mang theo một cây mã tấu, to tiếng với mấy em rồi lao vào chem một trong số các bạn của em trai tôi,nhưng rất may em ấy tránh kip, anh ta con tiếp tục vung mã tấu lên định chém tiếp thì em trai toi nhảy vô giằng co với anh ta, cũng bị chém hai nhát nhưng cũng may em ấy đều tránh được. lúc đó em đã với lấy hai cây mã tấu của em để sẵn dưới bàn(em đã về nhà bạn lấy từ lúc nãy),rồi em cùng bạn chém liên tục vào cánh tay của anh ta làm anh ta ngất xỉu rồi bỏ chạy bằng xe máy của bạn mình.công an đã đến kịp thời và đưa người thanh niên đó đi cấp cứu.hai đúa em họ của tôi thì bị bắt về lấy khẩu cung,sáng hôm sau thì công an đến nhà bạn của em tai tôi,bắt em va mấy bạn về tạm giam để điều tra.hai chiếc xe máy của m ấyem cũng được đưa về đồn.bây giờ người thanh niên ấy đã hồi phục sức khoẻ và xuất viện,tỉ lệ thương tật trong vòng 20%. quý luật sư vui lòng cho tôi hỏi:nếu bây giờ gia đỉnh tôi xin đền bù tiền viện phí và thuốc thang cho bên bị hại, mình thuyết phục người ta không kiện em cua tôi thì liệu em ấy co tránh được án tù không,nếu có ở tù thì khoảng bao lâu?(em trai tôi cùng các bạn trước đây chưa hề có tiền án,tiền sự),xe  mấy em kia mình có quyền xin lai không?nếu có thì thủ tục và điều kiện như thế nào?.còn một điều nữa, gia đình tôi muốn gặp gia đình bị hại để thăm người ta và thương lượng, luật pháp có cho phép điều đó không?.xin quý luật su giải đáp những khúc mắc trên dùm tôi. Tôi xin chân thanh cám ơn!

    • Xin chào bạn!
      Về trường hợp bạn hỏi, chúng tôi xin trả lời như sau:
      Trước hết, có thể nói hành vi của em trai bạn và các bạn của em trai bạn dùng mã tấu chém người thanh niên kia đến ngất xỉu và bị thương tật với tỷ lệ trong vòng 20% đã phạm vào tội cố ý gây thương tích hoặc gây tổn hại cho sức khỏe của người khác theo quy định tại Điều 104 Bộ luật Hình sự.

      Tuy nhiên với số liệu mà bạn cung cấp thì khó có thể xác định là áp dụng khoản nào tại điều 104. Cụ thể nếu tỷ lệ thương tật mà dưới 11% mà có dùng hung khí nguy hiểm thì áp dụng khoản 1 điều 104 Bộ Luật Hình sự. Còn nếu tỷ lệ thương tật từ 11% đến 30% mà có dùng hung khí nguy hiểm thì áp dụng khoản 2 điều 104.

      Nếu áp dụng theo khoản 1 Điều 104 Bộ Luật hình sự thì theo quy định tại khoản 1 Điều 105 Bộ luật Tố tự hình sự thì vụ án này sẽ được khởi tố, điều tra nếu có yêu cầu của người bị hại. Do đó, nếu người bị hại không yêu cầu khởi tố hoặc rút lại yêu cầu khởi tố (nếu đã có yêu cầu) thì em trai bạn và những người gây ra thương tích cho người bị hại sẽ không bị khởi tố, điều tra.
      Do đó, gia đình bạn có thể đến thăm hỏi, thương lượng, đền bù chi phí nằm viện và thuốc thang cho người bị hại và thuyết phục người bị hại không yêu cầu khởi tố vụ án hoặc rút lại yêu cầu khởi tố (nếu đã có yêu cầu) vì pháp luật không cấm và việc làm này phù hợp với đạo lý, truyền thống của người Việt Nam.
      Riêng hai chiếc xe máy bị cơ quan công an tạm giữ để làm rõ nội dung vụ việc vì được sử dụng vào việc gây ra thương tích cho người bị hại. Nếu ngườì bị hại không yêu cầu khởi tố vụ án hoặc rút lại yêu cầu khởi tố (nếu đã có yêu cầu) thì các em bạn có thể làm đơn gởi cơ quan công an để xin nhận lại xe.

      Thân chào bạn!


    Nguồn:

    Theo Dân Luật
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn