Điều tra hình sự đối với người bị áp dụng biện pháp bắt buộc chữa bệnh

Ngày hỏi:07/01/2019

Tôi có tìm hiểu về điều tra đối với người bị nghi về năng lực trách nhiệm hình sự qua các giai đoạn nhưng chưa rõ là giai đoạn 2003-2014 thì điều tra hình sự đối với người bị áp dụng biện pháp bắt buộc chữa bệnh được quy định như thế nào? Rất mong nhận được sự hỗ trợ.

(*******@gmail.com)

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Tại Điều 312 Bộ luật tố tụng hình sự 2003 có quy định điều tra hình sự đối với người bị áp dụng biện pháp bắt buộc chữa bệnh như sau:

      1. Đối với vụ án có căn cứ quy định tại khoản 1 Điều 311 của Bộ luật này, Cơ quan điều tra phải làm sáng tỏ:

      a) Hành vi nguy hiểm cho xã hội đã xảy ra;

      b) Tình trạng tâm thần và bệnh tâm thần của người có hành vi nguy hiểm cho xã hội;

      c) Người có hành vi nguy hiểm cho xã hội có mất khả năng nhận thức hoặc điều khiển hành vi của mình hay không.

      2. Khi tiến hành tố tụng, Cơ quan điều tra phải bảo đảm có người bào chữa tham gia tố tụng từ khi xác định là người có hành vi nguy hiểm cho xã hội mắc bệnh tâm thần. Đại diện hợp pháp của người đó có thể tham gia tố tụng trong trường hợp cần thiết.

      Trên đây là nội dung tư vấn. Mong là những thông tin chia sẻ trên đây sẽ giúp ích cho bạn.

      Trân trọng và chúc sức khỏe!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn