Điều tra lại có được ra lệnh tạm giam không?

Ngày hỏi:15/08/2019

Tuổi vị thành niên hết thời hạn tạm giam, bị trả hồ sơ để điều tra bổ sung thả người tam giam. Nếu khi điều tra lại cơ quan nhà nước có được ra quyết định tạm giam lần thứ 02 không?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Theo quy định tại Khoản 4 Điều 174 Bộ luật tố tụng hình sự 2015 quy định trường hợp tạm giam khi điều tra lại, cụ thể như sau:

      "Trường hợp có căn cứ theo quy định của Bộ luật này cần phải tạm giam thì thời hạn tạm giam để phục hồi điều tra, điều tra bổ sung không được quá thời hạn phục hồi điều tra, điều tra bổ sung quy định tại khoản 1 và khoản 2 Điều này.

      Thời hạn tạm giam và gia hạn tạm giam trong trường hợp vụ án được điều tra lại thực hiện theo quy định tại Điều 173 của Bộ luật này."

      Như vậy, khi điều tra lại xét cần phải tạm giam thì cơ quan nhà nước ra quyết định tạm giam.

      Ban biên tập phản hồi đến bạn.


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn