Đơn kiện lại của bị đơn trong tố tụng trọng tài được gửi đến đâu?

Ngày hỏi:16/09/2019

Vừa qua chúng tôi có ký một hợp đồng thương mại về mua bán hàng hóa, và có thỏa thuận trọng tài. Trong quá trình thực hiện hợp đồng chúng tôi có xảy ra tranh chấp. Và bên kia đã kiện bên tôi đến Trung tâm trọng tài, cho hỏi bên tôi có kiện ngược lại bên nguyên đơn không? Nếu được kiện lại thì sẽ gửi đơn đến đâu?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Đơn kiện lại của bị đơn trong tố tụng trọng tài được gửi đến đâu?
      (ảnh minh họa)
    • Căn cứ Điều 36 Luật trọng tài thương mại 2010 quy định:

      - Bị đơn có quyền kiện lại nguyên đơn về những vấn đề có liên quan đến vụ tranh chấp.

      - Đơn kiện lại của bị đơn phải được gửi cho Trung tâm trọng tài. Trong trường hợp vụ tranh chấp được giải quyết bằng Trọng tài vụ việc, đơn kiện lại phải gửi cho Hội đồng trọng tài và nguyên đơn. Đơn kiện lại phải được nộp cùng thời điểm nộp bản tự bảo vệ.

      => Như vậy, căn cứ quy định trên thì bên bạn được quyền kiện ngược lại bên phía nguyên đơn, và gửi đơn đến Trung tâm trọng tài. Lưu ý là nộp đơn kiện lại cùng thời điểm nộp bản tự bảo vệ.

      Trên đây là nội dung tư vấn.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn