Được triệu tập lên Tòa làm chứng có được từ chối không?

Ngày hỏi:15/12/2018

Em được tòa án triệu tập lên Tòa làm chứng do vô tình chứng kiến 1 vụ đánh nhau. Em sợ người ta sẽ tìm đến nhà trả thù nên không muốn đi ra tòa làm chứng. Vậy Ban tư vấn cho em hỏi được triệu tập lên Tòa làm chứng có được từ chối không? Mong sớm nhận được phản hồi từ Ban tư vấn. Chân thành cảm ơn Ban tư vấn rất nhiều!

Kim Nhã - Tiền Giang

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Được triệu tập lên Tòa làm chứng có được từ chối không?
      (ảnh minh họa)
    • Theo quy định tại Khoản 4 Điều 66 Bộ luật Tố tụng hình sự 2015 thì người làm chứng có quyền và nghĩa vụ sau:

      1. Người làm chứng có quyền:

      - Được thông báo, giải thích quyền và nghĩa vụ quy định tại Điều này;

      - Yêu cầu cơ quan triệu tập bảo vệ tính mạng, sức khoẻ, danh dự, nhân phẩm, tài sản và quyền, lợi ích hợp pháp khác của mình, người thân thích của mình khi bị đe dọa;

      - Khiếu nại quyết định, hành vi tố tụng của cơ quan, người có thẩm quyền tiến hành tố tụng liên quan đến việc mình tham gia làm chứng;

      - Được cơ quan triệu tập thanh toán chi phí đi lại và những chi phí khác theo quy định của pháp luật.

      2. Người làm chứng có nghĩa vụ:

      - Có mặt theo giấy triệu tập của cơ quan có thẩm quyền tiến hành tố tụng. Trường hợp cố ý vắng mặt mà không vì lý do bất khả kháng hoặc không do trở ngại khách quan và việc vắng mặt của họ gây trở ngại cho việc giải quyết nguồn tin về tội phạm, khởi tố, điều tra, truy tố, xét xử thì có thể bị dẫn giải;

      - Trình bày trung thực những tình tiết mà mình biết liên quan đến nguồn tin về tội phạm, về vụ án và lý do biết được những tình tiết đó.

      ==> Như vậy, theo như thông tin bạn cung cấp, do bạn sợ người khác tìm đến nhà trả thù nên không muốn lên Tòa làm chứng. Trường hợp này có thể được xem là trở ngại khách quan nên không thể tham gia tố tụng. Bạn cần soạn đơn xin vắng mặt. Nội dung đơn xin vắng mặt nêu rõ lý do và bản tự khai gửi đến Tòa án.

      Mong rằng những tư vấn của chúng tôi sẽ giúp giải đáp được những vướng mắc của bạn.

      Chúc sức khỏe và thành công!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn