Giấy đăng ký hoạt động Trung tâm trọng tài thương mại bị rách xin cấp lại như thế nào?

Ngày hỏi:13/05/2017

Giấy đăng ký hoạt động Trung tâm trọng tài thương mại bị rách xin cấp lại như thế nào? Xin chào các anh chị trong Ban biên tập Thư Ký Luật. Em đang thực hiện đề tài khóa luận về hoạt động của Trung tâm trọng tài thương mại, anh chị cho em hỏi trường hợp Giấy đăng ký hoạt động bị rách, việc xin cấp lại được thực hiện như thế nào? Văn bản nào quy định nội dung này? Mong nhận được tư vấn của Ban biên tập Thư Ký Luật. Chân thành cảm ơn! 

Võ Thanh Hải (0122****)

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Trường hợp Giấy đăng ký hoạt động Trung tâm trọng tài thương mại bị rách, việc xin cấp lại được quy định tại Điều 12 Nghị định 63/2011/NĐ-CP. Cụ thể như sau:

      1. Trung tâm trọng tài, Chi nhánh Trung tâm trọng tài, Chi nhánh, Văn phòng đại diện của Tổ chức trọng tài nước ngoài tại Việt Nam mà Giấy phép thành lập, Giấy đăng ký hoạt động bị mất, rách, nát, cháy hoặc bị tiêu hủy có thể gửi hồ sơ đề nghị cấp lại đến cơ quan có thẩm quyền nơi đã cấp Giấy phép thành lập, Giấy đăng ký hoạt động để được cấp lại. Hồ sơ đề nghị cấp lại gồm 01 bộ giấy tờ sau đây:

      a) Đơn đề nghị cấp lại Giấy phép thành lập, Giấy đăng ký hoạt động;

      b) Giấy xác nhận về việc bị mất Giấy phép thành lập, Giấy đăng ký hoạt động của công an cấp xã nơi mất giấy tờ.

      2. Bộ Tư pháp xem xét cấp lại Giấy phép thành lập trong thời hạn 10 ngày làm việc kể từ ngày nhận được hồ sơ đề nghị cấp lại Giấy phép thành lập. Sở Tư pháp nơi đã cấp Giấy đăng ký hoạt động xem xét cấp lại trong thời hạn 05 ngày làm việc kể từ ngày nhận được hồ sơ đề nghị cấp lại

      Trên đây là phần tư vấn của Ban biên tập Thư Ký Luật về việc xin cấp lại Giấy đăng ký hoạt động của Trung tâm trọng tài thương mại trong trường hợp bị rách. Để hiểu rõ hơn về vấn đề này, bạn vui lòng tham khảo thêm Nghị định 63/2011/NĐ-CP.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc

    Có thể bạn quan tâm:





    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    Giấy đăng ký hoạt động
    Trung tâm trọng tài
    Trọng tài thương mại
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn