Hòa giải cơ sở được xem là thành công khi nào?

Ngày hỏi:07/03/2019

Ban biên tập hãy giải đáp giúp tôi thắc mắc sau đây: Hòa giải cơ sở được xem là thành công khi nào? Mong sớm nhận được sự phản hồi. Xin chân thành cảm ơn!

Thanh Nhàn - Vũng Tàu

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Hòa giải cơ sở được xem là thành công khi nào?
      (ảnh minh họa)
    • Hòa giải ở cơ sở là việc hòa giải viên hướng dẫn, giúp đỡ các bên đạt được thỏa thuận, tự nguyện giải quyết với nhau các mâu thuẫn, tranh chấp, vi phạm pháp luật theo quy định của pháp luật.

      theo đó, tại Khoản 1 Điều 24 Luật hòa giải ở cơ sở năm 2013 có quy định về trường hợp được xem là hòa giải thành như sau:

      Hòa giải thành là trường hợp các bên đạt được thỏa thuận.

      Bên cạnh đó, tại Điều này còn có quy định về việc các bên có thể thỏa thuận lập văn bản hòa giải thành gồm các nội dung chính sau đây:

      - Căn cứ tiến hành hòa giải;

      - Thông tin cơ bản về các bên;

      - Nội dung chủ yếu của vụ, việc;

      - Diễn biến của quá trình hòa giải;

      - Thỏa thuận đạt được và giải pháp thực hiện;

      - Quyền và nghĩa vụ của các bên;

      - Phương thức, thời hạn thực hiện thỏa thuận;

      - Chữ ký hoặc điểm chỉ của các bên và của hòa giải viên.

      Trên đây là nội dung giải đáp về trường hợp hòa giải cơ sở được xem là thành công.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn