Hòa giải viên thương mại cần có trình độ như thế nào?

Ngày hỏi:13/03/2019

Tôi tên Minh Tân hiện làm cho một doanh nghiệp tư nhân. Tôi có tìm hiểu một số tài liệu về hòa giải viên thương mại, nhưng tôi chưa được rõ là hòa giải viên thương mại cần có trình độ như thế nào?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Hòa giải viên thương mại cần có trình độ như thế nào?
      (ảnh minh họa)
    • Tại Khoản 1 Điều 7 Nghị định 22/2017/NĐ-CP về hòa giải thương mại, có quy định người có đủ tiêu chuẩn sau đây thi được làm hòa giải viên thương mại:

      - Có đầy đủ năng lực hành vi dân sự theo quy định của Bộ luật dân sự; có phẩm chất đạo đức tốt, có uy tín, độc lập, vô tư, khách quan;

      - Có trình độ đại học trở lên và đã qua thời gian công tác trong lĩnh vực được đào tạo từ 02 năm trở lên;

      - Có kỹ năng hòa giải, hiểu biết pháp luật, tập quán kinh doanh, thương mại và các lĩnh vực liên quan.

      => Như vậy, trình độ của hòa giải viên thương mại là từ đại học trở lên và đã qua thời gian công tác trong lĩnh vực được đào tạo từ 02 năm trở lên.

      Trên đây là nội dung tư vấn. Mong là những thông tin chia sẻ trên đây sẽ giúp ích cho bạn.

      Trân trọng và chúc sức khỏe!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn