Hoãn phiên toà phúc thẩm

Ngày hỏi:21/07/2011
Tại phiên tòa phúc thẩm, đương sự vắng mặt do bị bệnh nặng. Tòa phúc thẩm ra quyết định hoãn phiên tòa. Quyết định này là đúng hay sai?

    Nội dung này được Văn phòng Luật sư Nam Hà Nội - HSLAWS tư vấn như sau:

    • Quyết định hoãn phiên tòa của tòa phúc thẩm trong trường hợp này là đúng với quy định tại khoản 1 Điều 201 Luật Tố tụng hành chính năm 2010. Theo đó, các trường hợp phải hoãn phiên toà bao gồm:

      - Người phiên dịch vắng mặt mà không có người khác thay thế (khoản 2 Điều 135);

      - Không có Thẩm phán dự khuyết để thay thế thành viên Hội đồng xét xử trong trường hợp có Thẩm phán vắng mặt hoặc không thể tiếp tục tham gia xét xử vụ án (khoản 3 Điều 193);

      - Thư ký Toà án vắng mặt hoặc không thể tiếp tục tham gia phiên toà mà không có người thay thế (khoản 4 Điều 193);

      - Người kháng cáo, người có quyền lợi, nghĩa vụ liên quan đến việc kháng cáo, kháng nghị, người bảo vệ quyền và lợi ích hợp pháp được Toà án triệu tập hợp lệ lần thứ nhất mà có người vắng mặt (khoản 1 Điều 195);

      - Thành viên của Hội đồng xét xử, Kiểm sát viên, Thư ký Toà án, người phiên dịch bị thay đổi mà không có người thay thế ngay;

      - Người giám định bị thay đổi;

      - Cần phải xác minh, thu thập tài liệu, chứng cứ bổ sung mà không thể thực hiện được ngay tại phiên toà.


    Nguồn:

    VĂN PHÒNG LUẬT SƯ NAM HÀ NỘI
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn