Hoãn phiên tòa sơ thẩm

Ngày hỏi:18/11/2010
Thời hạn hoãn phiên tòa sơ thẩm được quy định như thế nào?

    Nội dung này được Công ty Luật Vinabiz tư vấn như sau:

    • Theo quy định tại Điều 194 bộ luật tố tụng hình sự, trong trường hợp phải hoãn phiên tòa do có sự thay đổi Kiểm sát viên, Thẩm phán, Hội thẩm, Thư ký Tòa án; bị cáo vắng mặt có lý do chính đáng; Kiểm sát viên vắng mặt, bị thay đổi mà không có Kiểm sát viên dự khuyết để thay thế, người bào chữa vắng mặt trong trường hợp bắt buộc phải có người bào chữa; người bị hại, nguyên đơn dân sự, bị đơn dân sự, người có quyền lợi, nghĩa vụ liên quan đến vụ án hoặc người đại diện hợp pháp của họ vắng mặt; người làm chứng về những vấn đề quan trọng vắng mặt; và người giám định vằng mặt thì thời hạn hoãn phiên tòa sơ thẩm không được quá 30 ngày, kể từ ngày ra quyết định hoãn phiên tòa.

      Nguồn: Công ty Luật Vinabiz/ Nguoiduatin.vn


    Nguồn:

    Theo Tin Mới
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn