Hoãn phiên tòa trong tố tụng hành chính được quy định như thế nào?

Theo dõi sự thay đổi của Hoãn phiên tòa trong tố tụng hành chính
Ngày hỏi:04/08/2018

Tôi tên Hải Hoàng sinh sống và làm việc tại Gia Lai. Tôi là nguyên đơn trong vụ án hành chính, một tuần nữa là vụ án được đưa ra xét xử, tuy nhiên đã bị hoãn, do đó mà tôi có tìm hiểu muốn biết: Hoãn phiên tòa trong tố tụng hành chính được quy định như thế nào? Có văn bản nào quy định những vấn đề này không? Xin cảm ơn!

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Căn cứ theo quy định tại Điều 162 Luật tố tụng hành chính 2015, Hoãn phiên tòa được quy định như sau:

      1. Các trường hợp phải hoãn phiên tòa:

      a) Trường hợp quy định tại khoản 3 và khoản 4 Điều 155, khoản 1 Điều 157, khoản 2 Điều 161 của Luật này;

      b) Thành viên của Hội đồng xét xử, Thư ký phiên tòa, người phiên dịch bị thay đổi mà không có người thay thế ngay;

      c) Trường hợp phải tiến hành giám định lại theo quy định tại Điều 170 của Luật này.

      2. Trường hợp hoãn phiên tòa được quy định tại khoản 2 Điều 159 và khoản 2 Điều 160 của Luật này.

      Trên đây là nội dung tư vấn về Hoãn phiên tòa trong tố tụng hành chính. Để hiểu rõ và chi tiết hơn vui lòng tìm hiểu thêm tại Luật tố tụng hành chính 2015. Mong là những thông tin chia sẻ trên đây sẽ giúp ích cho bạn.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn