Hội đồng xét xử phúc thẩm vụ án hành chính có quyền sửa toàn bộ bản án sơ thẩm không?

Ngày hỏi:24/09/2021

Theo quy định pháp luật về tố tụng hành chính thì xin hỏi: Hội đồng xét xử phúc thẩm có quyền sửa toàn bộ bản án sơ thẩm hay không?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Hội đồng xét xử phúc thẩm vụ án hành chính có quyền sửa toàn bộ bản án sơ thẩm không?
      (ảnh minh họa)
    • Căn cứ Khoản 2 Điều 241 Luật tố tụng hành chính 2015 quy định về thẩm quyền của Hội đồng xét xử phúc thẩm:

      - Sửa một phần hoặc toàn bộ bản án sơ thẩm nếu Tòa án cấp sơ thẩm quyết định không đúng pháp luật trong các trường hợp sau đây:

      - Việc chứng minh, thu thập chứng cứ đã thực hiện đầy đủ và theo đúng quy định tại Chương VI của Luật này;

      - Việc chứng minh, thu thập chứng cứ chưa thực hiện đầy đủ ở cấp sơ thẩm nhưng tại phiên tòa phúc thẩm đã được bổ sung đầy đủ.

      Như vậy, đối với bản án sơ thẩm thì khi có căn cứ rơi vào những trường hợp trên thì Hội đồng xét xử phúc thẩm có quyền sửa toàn bộ bản án sơ thẩm.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.

    Có thể bạn quan tâm:




    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn