Hội đồng xét xử sơ thẩm theo thủ tục rút gọn có hội thẩm nhân dân không?

Ngày hỏi:23/09/2019

Xin chào, em đang học về tố tụng dân sự, xin cho em hỏi là hội đồng xét xử sơ thẩm theo thủ tục rút gọn có hội thẩm nhân dân không? nhờ anh chị tư vấn.

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Hội đồng xét xử sơ thẩm theo thủ tục rút gọn có hội thẩm nhân dân không?
      (ảnh minh họa)
    • - Căn cứ Điều 11 Bộ luật tố tụng dân sự 2015 quy định:

      + Việc xét xử sơ thẩm vụ án dân sự có Hội thẩm nhân dân tham gia theo quy định của Bộ luật này, trừ trường hợp xét xử theo thủ tục rút gọn.

      + Khi biểu quyết về quyết định giải quyết vụ án dân sự, Hội thẩm nhân dân ngang quyền với Thẩm phán.

      - Mặt khác tại Điều 65 quy định trên quy định: Việc xét xử sơ thẩm, phúc thẩm vụ án dân sự theo thủ tục rút gọn do một Thẩm phán tiến hành.

      => Như vậy, căn cứ quy định trên thì Hội đồng xét sở thẩm vụ án dân sự theo thủ tục rút gọn sẽ không có hội thẩm nhân dân, mà sẽ do 01 thẩm phán tiến hành xét xử.

      Trên đây là nội dung tư vấn.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn