Hỏi người giám định trong vụ án hình sự được quy định ra sao?

Ngày hỏi:25/10/2018

Ban biên tập cho tôi hỏi: Khi Bộ luật tố tụng hình sự 1988 có hiệu lực thì hỏi người giám định trong vụ án hình sự được quy định như thế nào? Mong ban biên tập sớm phản hồi. ****@gmail.com

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Căn cứ theo quy định tại Điều 189 Bộ luật tố tụng Hình sự 2003 có quy định hỏi người giám định như sau:

      1- Người giám định trình bày kết luận của mình về vấn đề được giao giám định.

      2- Tại phiên toà, người giám định có quyền giải thích, bổ sung trên cơ sở kết luận giám định.

      3- Nếu người giám định vắng mặt thì chủ toạ phiên toà công bố kết luận giám định.

      4- Kiểm sát viên, người bào chữa và những người tham gia phiên toà có quyền nhận xét về kết luận giám định, được hỏi những vấn đề còn chưa rõ hoặc có mâu thuẵn trong kết luận giám định.

      5- Khi xét thấy cần thiết, Hội đồng xét xử quyết định giám định bổ sung hoặc giám định lại.

      Trên đây là nội dung tư vấn. Mong là những thông tin chia sẻ trên đây sẽ giúp ích cho bạn.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn