Huỷ bỏ di chúc trong lĩnh vực tương trợ tư pháp Việt - Lào

Ngày hỏi:04/11/2019

Chào anh chị tổ tư vấn. Mong được giải đáp với nội dung thắc mắc như sau: Việc hủy bỏ di chúc trong lĩnh vực tương trợ tư pháp Việt - Lào có được Hiệp định hay Điều ước nào quy định không? Mong nhận được ý kiến phản hồi!

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Huỷ bỏ di chúc trong lĩnh vực tương trợ tư pháp Việt - Lào được quy định tại Khoản 2 Điều 38 Hiệp định tương trợ tư pháp về dân sự và hình sự giữa Việt Nam và Lào ban hành kèm theo Quyết định 58QĐ/1999/CTN, cụ thể như sau:

      2. Quy định tại khoản 1 Điều này cũng được áp dụng đối với việc huỷ bỏ di chúc.

      Theo đó quy định:

      Việc hủy bỏ di chúc của công dân Nước ký kết này được coi là hợp pháp theo pháp luật của Nước ký kết kia, khi phù hợp với:

      a/ Pháp luật của Nước ký kết nơi thực hiện di chúc; hoặc

      b/ Pháp luật của Nước ký kết mà người để lại di sản là công dân vào thời điểm lập di chúc hoặc người đó chết; hoặc

      c/ Pháp luật của Nước ký kết nơi người để lại di sản cư trú trong thời gian quy định tại điểm b Khoản này.

      Trên đây là nội dung quy định về vấn đề bạn thắc mắc.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc

    Có thể bạn quan tâm:




    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn