Kết thúc việc thi hành án dân sự

Ngày hỏi:13/08/2014
Theo quy định của pháp luật, việc thi hành án dân sự bắt đầu và kết thúc được xác định như thế nào?

    Nội dung này được Luật sư Phan Ngọc Minh (Giám đốc Trung tâm TGPLNN An Giang) tư vấn như sau:

    • Theo Luật Thi hành án dân sự năm 2008, sau khi bản án, quyết định của Tòa án có hiệu lực pháp luật, theo yêu cầu của bên được thi hành án, Thủ trưởng cơ quan thi hành án có thẩm quyền ra quyết định thi hành án theo đơn yêu cầu là 5 ngày làm việc, kể từ ngày nhận được đơn yêu cầu thi hành án.

      Trong thời hạn 2 ngày làm việc, kể từ ngày ra quyết định thi hành án, Thủ trưởng cơ quan thi hành án dân sự phải phân công Chấp hành viên tổ chức thi hành quyết định thi hành án đó.

      Theo Điều 52 Luật Thi hành án dân sự, việc thi hành án đương nhiên kết thúc trong các trường hợp sau đây:

      1. Đương sự đã thực hiện xong quyền, nghĩa vụ của mình;

      2. Có quyết định đình chỉ thi hành án;

      3. Có quyết định trả đơn yêu cầu thi hành án.


    Nguồn:

    Báo An Giang Online
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn