Khám nghiệm tử thi theo Bộ luật tố tụng hình sự 1988

Theo dõi sự thay đổi của Khám nghiệm tử thi
Ngày hỏi:30/07/2018

Xin chào, tôi tên Hồng Anh sinh sống và làm việc tại Long An. Hiện tôi đang có nhu cầu tìm hiểu về khám nghiệm tử thi qua các giai đoạn, tuy nhiên có vài vấn đề vẫn chưa rõ nhờ đến sự hỗ trợ từ các bạn, cụ thể: tại Bộ luật tố tụng hình sự 1988, khám nghiệm tử thi được quy định ra sao? Mong sớm nhận được câu trả lời, cảm ơn! (01233**)

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Căn cứ theo quy định tại Điều 126 Bộ luật tố tụng hình sự 1988, khám nghiệm tử thi được quy định như sau:

      Khi phát hiện tử thi, điều tra viên tiến hành khám nghiệm có bác sĩ pháp y tham gia và phải có người chứng kiến.

      Trong trường hợp cần phải khai quật tử thi thì phải có quyết định của cơ quan điều tra và phải thông báo cho gia đình nạn nhân. việc khai quật tử thi phải được tiến hành có bác sĩ pháp y tham gia.

      Khi cần thiết có thể triệu tập người giám định và phải có người chứng kiến.

      Trong mọi trường hợp, việc khám nghiệm tử thi phải được báo trước cho Viện kiểm sát cùng cấp biết.

      Trên đây là nội dung tư vấn về khám nghiệm tử thi đối với vụ án hình sự. Để hiểu rõ và chi tiết hơn vui lòng xem thêm tại Bộ luật tố tụng hình sự 1988.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn