Kháng cáo quá hạn trong tố tụng hình sự 1988 được quy định ra sao?

Theo dõi sự thay đổi của Kháng cáo quá hạn trong tố tụng hình sự
Ngày hỏi:04/10/2018

Tìm hiểu quy định của pháp luật về quyền kháng cáo, khánh nghị bản án quyết định sơ thẩm chưa có hiệu lực. Tôi có thắc mắc tôi mong muốn nhận phản hồi. Cụ thể: Kháng cáo quá hạn trong tố tụng hình sự 1988 được quy định ra sao?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Kháng cáo quá hạn trong Bộ luật tố tụng hình sự 1988 được quy định tại Điều 209 cụ thể như sau:

      - Việc kháng cáo quá hạn có thể được chấp nhận, nếu có lý do chính đáng.

      - Toà án cấp phúc thẩm xét lý do kháng cáo quá hạn và ra quyết định chấp nhận hoặc không chấp nhận việc kháng cáo quá hạn.

      Như vậy, trong thời gian mười lăm ngày kể từ ngày tuyên án thì bị cáo, bị hại, người đại diện của họ có quyền kháng cáo bản án hoặc quyết định sơ thẩm kháng cáo. Trong trường hợp Toà án xử vắng mặt thì thời hạn đó tính từ ngày bản sao bản án được giao cho đương sự hoặc từ ngày niêm yết. Nếu quá thời hạn trên thì việc kháng cáo sẽ được chấp nhận nếu có lý do chính đáng.

      Ban biên tập phản hồi thông tin đến bạn.


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn