Khi giải quyết vụ án dân sự thì ai được quyền yêu cầu đối chất?

Ngày hỏi:20/09/2021

Cho hỏi, khi giải quyết vụ án dân sự thì những ai được quyền yêu cầu đối chất? 

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Khi giải quyết vụ án dân sự thì ai được quyền yêu cầu đối chất?
      (ảnh minh họa)
    • Khoản 1 Điều 100 Bộ luật Tố tụng Dân sự 2015 có quy định:

      Theo yêu cầu của đương sự hoặc khi xét thấy có mâu thuẫn trong lời khai của các đương sự, người làm chứng, Thẩm phán tiến hành đối chất giữa các đương sự với nhau, giữa đương sự với người làm chứng hoặc giữa những người làm chứng với nhau.

      Như vậy, theo quy định thì chỉ có đương sự của vụ án mới có quyền yêu cầu tiến hành đối chất (Đương sự trong vụ án dân sự là cơ quan, tổ chức, cá nhân bao gồm nguyên đơn, bị đơn, người có quyền lợi, nghĩa vụ liên quan).

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    Đối chất
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn