Khi hội đồng xét xử vào phòng xử án tất cả mọi người đều phải đứng dậy đúng không?

Ngày hỏi:23/04/2021

Khi tòa án xét xử vụ án hình sự, lúc hội đồng xét xử vào phòng xử án thì tất cả mọi người đều phải đứng dậy có đúng không ạ?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Khoản 3 Điều 256 Bộ luật Tố tụng hình sự 2015 quy định về nội quy phiên tòa hình sự như sau:

      Mọi người trong phòng xử án phải đứng dậy khi Hội đồng xét xử vào phòng xử án và khi tuyên án. Bị cáo phải đứng khi Kiểm sát viên công bố cáo trạng hoặc quyết định truy tố. Người được Tòa án triệu tập đến phiên tòa muốn trình bày ý kiến phải được chủ tọa phiên tòa đồng ý; người trình bày ý kiến phải đứng khi trình bày ý kiến, khi được hỏi.

      Những người vì lý do sức khỏe có thể được chủ tọa phiên tòa cho phép ngồi.

      Theo đó, không phải tất cả mọi người đều phải đứng dậy khi HĐXX vào phòng xử án. Trường hợp người vì lý do sức khỏe có thể được chủ tọa phiên tòa cho phép ngồi.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn