Khi nào được áp dụng biện pháp bảo đảm thi hành án dân sự?

Ngày hỏi:06/03/2019

Mọi người hãy giúp tôi giải đáp thắc mắc sau đây: Khi nào được áp dụng biện pháp bảo đảm thi hành án dân sự? Mong sớm nhận được sự phản hồi. Xin chân thành cảm ơn!

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Tại Khoản 1 Điều 66 Luật Thi hành án dân sự 2008 có quy định như sau:

      Chấp hành viên có quyền tự mình hoặc theo yêu cầu bằng văn bản của đương sự áp dụng ngay biện pháp bảo đảm thi hành án nhằm ngăn chặn việc tẩu tán, huỷ hoại tài sản, trốn tránh việc thi hành án. Khi áp dụng biện pháp bảo đảm thi hành án, Chấp hành viên không phải thông báo trước cho đương sự.

      => Như vậy, theo quy định này thì biện pháp bảo đảm thi hành án dân sự được Chấp hành viên áp dụng khi cần thiết hoặc theo yêu cầu bằng văn bản của đương sự bạn nhé.

      Ngoài ra, tại Điều này còn có quy định về các biện pháp bảo đảm thi hành án dân sự. Cụ thể bao gồm:

      - Phong toả tài khoản;

      - Tạm giữ tài sản, giấy tờ;

      - Tạm dừng việc đăng ký, chuyển dịch, thay đổi hiện trạng về tài sản.

      Trên đây là nội dung giải đáp về trường hợp áp dụng biện pháp bảo đảm thi hành án dân sự.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn