Khi nào phải báo cáo nếu người nước ngoài thi hành án hình sự

Ngày hỏi:26/05/2020

Chào luật sư, khi người thi hành án là người nước ngoài thì trường hợp nào phải báo cáo cơ quan thi hành án hình sự Công an cấp tỉnh? Vấn đề này được quy định ở văn bản nào? Cảm ơn!

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Theo Khoản 1 Điều 19 Thông tư 65/2019/TT-BCA quy định như sau: Trường hợp người chấp hành án là người nước ngoài, cơ quan thi hành án hình sự Công an cấp huyện phải báo cáo cơ quan thi hành án hình sự Công an cấp tỉnh để thông báo cho Bộ Ngoại giao biết trong các trường hợp sau:

      - Sau khi lập hồ sơ thi hành án;

      - Người chấp hành án được giảm, miễn thời hạn chấp hành án;

      - Người chấp hành án chấp hành xong án phạt;

      - Người chấp hành án chết.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn