Khi nào ra Quyết định trả hồ sơ để điều tra bổ sung trong vụ án hình sự?

Ngày hỏi:25/10/2018

Chào Ban biên tập, tôi hiện đang thực tập tại Tòa án, tại đây tôi được tiếp xúc rất nhiều văn bản cũng như đi sâu hơn về các thủ tục tố tụng, vừa qua tôi có thấy Thẩm phán ra quyết định trả hồ sơ cho Viện kiểm sát để điều tra bổ sung một vụ án hình sự, tôi không rõ lắm nên có hỏi và được giải thích tận tình, theo đó giờ tôi muốn biết ở giai đoạn trước đây khi Bộ luật tố tụng Hình 2003 còn hiệu nlực thì khi nào ra Quyết định trả hồ sơ để điều tra bổ sung trong vụ án hình sự? Mong Ban biên tập sớm phản hồi.

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Căn cứ theo quy định tại Điều 179 Bộ luật tố tụng Hình sự 2003 có quy định Quyết định trả hồ sơ để điều tra bổ sung như sau:

      1. Thẩm phán ra quyết định trả hồ sơ cho Viện kiểm sát để điều tra bổ sung trong những trường hợp sau đây:

      a) Khi cần xem xét thêm những chứng cứ quan trọng đối với vụ án mà không thể bổ sung tại phiên tòa được;

      b) Khi có căn cứ để cho rằng bị cáo phạm một tội khác hoặc có đồng phạm khác;

      c) Khi phát hiện có vi phạm nghiêm trọng thủ tục tố tụng.

      Những vấn đề cần điều tra bổ sung phải được nêu rõ trong quyết định yêu cầu điều tra bổ sung.

      2. Nếu kết quả điều tra bổ sung dẫn tới việc đình chỉ vụ án thì Viện kiểm sát ra quyết định đình chỉ vụ án và thông báo cho Tòa án biết.

      Trong trường hợp Viện kiểm sát không bổ sung được những vấn đề mà Tòa án yêu cầu bổ sung và vẫn giữ nguyên quyết định truy tố thì Tòa án vẫn tiến hành xét xử vụ án.

      Trên đây là nội dung tư vấn. Mong là những thông tin chia sẻ trên đây sẽ giúp ích cho bạn.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn