Khi nào thì có lực lượng công an bảo vệ phiên Tòa?

Ngày hỏi:12/08/2019

Hiện đang là công an nghĩa vụ công tác tại Công an TP. Tôi thường xuyên được giao nhiệm vụ bảo vệ an ninh phiên tòa. Vậy Ban biên tập cho tôi hỏi. Lúc nào thì các phiên tòa xét xử có lực lượng bảo vệ?

 

 

 

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Khi nào thì có lực lượng công an bảo vệ phiên Tòa?
      (ảnh minh họa)
    • Tại Khoản 1 Điều 234 Bộ luật tố tụng dân sự 2015 có quy định:

      Điều 234. Nội quy phiên tòa

      1. Khi vào phòng xử án, mọi người đều phải chấp hành việc kiểm tra an ninh của lực lượng có trách nhiệm bảo vệ phiên tòa.

      Tại Bộ luật tố tụng hình sự 2015 cũng có quy định:

      Điều 256. Nội quy phiên tòa

      1. Mọi người vào phòng xử án phải mặc trang phục nghiêm túc, chấp hành việc kiểm tra an ninh và thực hiện đúng hướng dẫn của Thư ký Tòa án.

      Và tại Bộ luật hành chính năm 2015 có quy định:

      Điều 153. Nội quy phiên tòa

      1. Khi vào phòng xử án, mọi người đều phải chấp hành việc kiểm tra an ninh của lực lượng có trách nhiệm bảo vệ phiên tòa.

      Và tại Điều 3 Thông tư 13/2016/TT-BCA , có quy định:

      Điều 3. Nguyên tắc bảo vệ phiên tòa

      1. Tuân thủ Hiến pháp, pháp luật;

      2. Bảo đảm tuyệt đối an toàn cho Hội đồng xét xử, người tiến hành tố tụng, người tham gia tố tụng, người tham dự phiên tòa và hồ sơ, tài liệu, vật chứng của vụ án.

      3. Thực hiện theo kế hoạch, phương án được cấp có thẩm quyền phê duyệt.

      4. Giải quyết công việc nhanh chóng, chính xác, đúng thẩm quyền; chấp hành nghiêm mệnh lệnh của người chỉ huy bảo vệ phiên tòa; không được rời vị trí bảo vệ khi chưa có lệnh của người chỉ huy.

      5. Việc bảo vệ phiên tòa chỉ thực hiện khi có yêu cầu của Tòa án nhân dân.

      => Như vậy, theo quy định trên thì việc có hay không có lực lượng an ninh bảo vệ phiên tòa hay không phụ thuộc vào việc Tòa án xét xử có yêu cầu về việc cần lực lượng công an bảo vệ phiên tòa hay không có yêu cầu. Không xét đến phiên tòa đó là phiên tòa dân sự , hình sự hay hành chính.

      Ban biên tập phản hồi thông tin đến bạn.


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn