Khi nào thì thay đổi, hủy bỏ biện pháp khẩn cấp tạm thời trong tố tụng hành chính?

Ngày hỏi:13/07/2018

Chào Ban biên tập, tôi tên Minh Tuyết là sinh viên năm 3 trường đại học Tôn Đức Thắng. Để đáp ứng nhu cầu hiểu biết, tôi có tìm hiểu về thay đổi, hủy bỏ biện pháp khẩn cấp tạm thời qua các giai đoạn của Luật Tố tụng hành chính. Tuy nhiên, khả năng có hạn, nên tôi vẫn chưa rõ lắm, nhờ anh/chị hỗ trợ giúp, cụ thể: Khi nào thì thay đổi, hủy bỏ biện pháp khẩn cấp tạm thời trong tố tụng hành chính? Văn bản nào quy định các vấn đề này? Mong sớm nhận được câu trả lời, chân thành cảm ơn! (0123**)

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Khi nào thì thay đổi, hủy bỏ biện pháp khẩn cấp tạm thời trong tố tụng hành chính?
      (ảnh minh họa)
    • Căn cứ Điều 74 Luật Tố tụng hành chính 2015, thay đổi, hủy bỏ biện pháp khẩn cấp tạm thời được quy định như sau:

      1. Theo yêu cầu của đương sự, Tòa án xem xét, quyết định thay đổi biện pháp khẩn cấp tạm thời đang được áp dụng khi xét thấy không còn phù hợp mà cần thiết phải thay đổi bằng biện pháp khẩn cấp tạm thời khác.

      2. Tòa án ra quyết định hủy bỏ biện pháp khẩn cấp tạm thời đã được áp dụng khi thuộc một trong các trường hợp sau đây:

      a) Người yêu cầu áp dụng biện pháp khẩn cấp tạm thời đề nghị hủy bỏ biện pháp khẩn cấp tạm thời đã được áp dụng;

      b) Căn cứ của việc áp dụng biện pháp khẩn cấp tạm thời không còn;

      c) Vụ án đã được giải quyết bằng bản án, quyết định của Tòa án đã có hiệu lực pháp luật;

      d) Các trường hợp Tòa án trả lại đơn khởi kiện theo quy định của Luật này;

      đ) Vụ án được đình chỉ theo quy định tại Điều 143 của Luật này.

      3. Thủ tục thay đổi, hủy bỏ biện pháp khẩn cấp tạm thời được thực hiện theo quy định tại Điều 73 của Luật này.

      Trên đây là nội dung tư vấn về thay đổi, hủy bỏ biện pháp khẩn cấp tạm thời. Để hiểu rõ và chi tiết hơn vui lòng xem thêm tại Luật Tố tụng hành chính 2015. Mong là những thông tin chia sẻ trên đây sẽ giúp ích cho bạn.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn