Khi tố giác tội phạm, nạn nhân có được giữ bí mật thông tin không?

Ngày hỏi:25/09/2020

Xin hỏi khi tố giác tội phạm thì nạn nhân của tội phạm này có được đảm bảo giữ bí mật thông tin không? Mong nhận được giải đáp. Xin cảm ơn.

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Khi tố giác tội phạm, nạn nhân có được giữ bí mật thông tin không?
      (ảnh minh họa)
    • Nạn nhân trong trường hợp này được xem là bị hại theo pháp luật hình sự.

      Theo Điểm c Khoản 1 Điều 484 Bộ luật tố tụng Hình sự 2015 có quy định bị hại là người được bảo vệ.

      Các biện pháp bảo vệ đối với người được bảo vệ bao gồm giữ bí mật và yêu cầu người khác giữ bí mật các thông tin liên quan đến người được bảo vệ (Điểm c Khoản 1 Điều 486 Bộ luật này).

      Như vậy theo quy định này thì nạn nhân (bị hại) sẽ được giữ bí mật và yêu cầu người khác giữ bí mật thông tin liên quan đến nạn nhân.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn