Khi tới Tòa án nộp chứng cứ thì có được lập thành biên bản không?

Ngày hỏi:21/09/2021

Xin hỏi, trong vụ án hành chính thì khi mình tới Tòa nộp chứng cứ thì Tòa có lập biên bản không? Em sợ, mình nộp sau đó thất lạc thì ảnh hưởng đến quyền lợi của mình.

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Căn cứ Khoản 2 Điều 83 Luật tố tụng hành chính 2015 quy định về giao nộp tài liệu, chứng cứ như sau:

      Việc đương sự giao nộp tài liệu, chứng cứ cho Tòa án phải được lập thành biên bản. Trong biên bản phải ghi rõ tên gọi, hình thức, nội dung, đặc điểm của tài liệu, chứng cứ; số bản, số trang của tài liệu, chứng cứ và thời gian nhận; chữ ký hoặc điểm chỉ của người giao nộp, chữ ký của người nhận và dấu của Tòa án. Biên bản phải lập thành hai bản, một bản lưu vào hồ sơ vụ án hành chính và một bản giao cho đương sự nộp tài liệu, chứng cứ giữ.

      Như vậy, nguyên tắc khi bạn đến nộp chứng cứ vụ án hành chính thì Tòa sẽ lập biên bản, cụ thể ở đây là 02 bản một bản lưu vào hồ sơ vụ án hành chính và một bản giao cho đương sự nộp tài liệu, chứng cứ giữ. Do đó, bạn có thể yên tâm.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.

    Có thể bạn quan tâm:




    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn