Không biết số CMND thì có khởi kiện được không?

Ngày hỏi:09/06/2021

Em chào admin ạ. Cho em xin hỏi nếu nộp đơn khởi kiện nhưng không biết số chứng minh nhân dân của người này thì Tòa có giải quyết cho em không? Em chỉ biết nơi ở với tên thôi ạ.

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Không biết số CMND thì có khởi kiện được không?
      (ảnh minh họa)
    • Theo Khoản 4 Điều 189 Bộ luật tố tụng dân sự 2015 quy định về các nội dung chính phải có trong đơn khởi kiện bao gồm:

      - Ngày, tháng, năm làm đơn khởi kiện;

      - Tên Tòa án nhận đơn khởi kiện;

      - Tên, nơi cư trú, làm việc của người khởi kiện là cá nhân hoặc trụ sở của người khởi kiện là cơ quan, tổ chức; số điện thoại, fax và địa chỉ thư điện tử (nếu có).

      Trường hợp các bên thỏa thuận địa chỉ để Tòa án liên hệ thì ghi rõ địa chỉ đó;

      - Tên, nơi cư trú, làm việc của người có quyền và lợi ích được bảo vệ là cá nhân hoặc trụ sở của người có quyền và lợi ích được bảo vệ là cơ quan, tổ chức; số điện thoại, fax và địa chỉ thư điện tử (nếu có);

      - Tên, nơi cư trú, làm việc của người bị kiện là cá nhân hoặc trụ sở của người bị kiện là cơ quan, tổ chức; số điện thoại, fax và địa chỉ thư điện tử (nếu có). Trường hợp không rõ nơi cư trú, làm việc hoặc trụ sở của người bị kiện thì ghi rõ địa chỉ nơi cư trú, làm việc hoặc nơi có trụ sở cuối cùng của người bị kiện;

      ....

      Như vậy, theo quy định trên thì trong đơn khởi kiện không bắt buộc phải có số CMND của người bị kiện. Do đó, trường hợp này chị có một số thông tin như tên, nơi cư trú của người này thì chị vẫn có quyền gửi đơn để Tòa án thụ lý.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.

    Có thể bạn quan tâm:





    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn