Không biết thông tin về đối tượng lừa đảo thì có khởi kiện được không?

Ngày hỏi:28/02/2020

Ban biên tập cho hỏi, trường hợp chỉ biết thông tin về tên và số tài khoản của đối tượng lừa đảo trên mạng xã hội thì có khởi kiện được không ạ? Mong sớm nhận phản hồi.

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Không biết thông tin về đối tượng lừa đảo thì có khởi kiện được không?
      (ảnh minh họa)
    • Tại Khoản 4 Điều 189 Bộ luật tố tụng dân sự 2015, có quy định:

      Đơn khởi kiện phải có các nội dung chính sau đây:

      ...

      - Tên, nơi cư trú, làm việc của người bị kiện là cá nhân hoặc trụ sở của người bị kiện là cơ quan, tổ chức; số điện thoại, fax và địa chỉ thư điện tử (nếu có). Trường hợp không rõ nơi cư trú, làm việc hoặc trụ sở của người bị kiện thì ghi rõ địa chỉ nơi cư trú, làm việc hoặc nơi có trụ sở cuối cùng của người bị kiện;

      - Tên, nơi cư trú, làm việc của người có quyền lợi, nghĩa vụ liên quan là cá nhân hoặc trụ sở của người có quyền lợi, nghĩa vụ liên quan là cơ quan, tổ chức; số điện thoại, fax và địa chỉ thư điện tử (nếu có).

      Trường hợp không rõ nơi cư trú, làm việc hoặc trụ sở của người có quyền lợi, nghĩa vụ liên quan thì ghi rõ địa chỉ nơi cư trú, làm việc hoặc nơi có trụ sở cuối cùng của người có quyền lợi, nghĩa vụ liên quan;

      => Như vậy, theo quy định nêu trên thì khi làm đơn khởi kiện bạn bắt buộc phải cung cấp cho bên tòa án cung cấp các thông tin cá nhân của người bị kiện như tên, nơi cư trú, làm việc. Trường hợp của bạn, bạn chỉ có biết tên và số tài khoản thì không đủ điều kiện để tòa án thụ lý đơn của mình được bạn nhé.

      Ban biên tập phản hồi thông tin.


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn