Không có bản án có được yêu cầu thi hành án không?

Ngày hỏi:26/08/2019

Ban biên tập cho tôi hỏi, tôi không có bản án thì tôi có được yêu cầu thi hành án dân sự. Mong nhận được phản hồi.

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Theo Khoản 13 Điều 1 Luật Thi hành án dân sự sửa đổi 2014 quy định: Việc yêu cầu thi hành án dân sự đối với đương sự như sau: Đương sự tự mình hoặc ủy quyền cho người khác yêu cầu thi hành án bằng hình thức trực tiếp nộp đơn hoặc trình bày bằng lời nói hoặc gửi đơn qua bưu điện. Người yêu cầu phải nộp bản án, quyết định, tài liệu khác có liên quan.

      Như vậy, bạn không có bản án của Tòa thì bạn không được yêu cầu thi hành án.

      Trong trường hợp bạn làm mất bản án thì bạn có thể lên Tòa án nơi giải quyết vụ việc dân sự xin lại trích lục bản án. Sau đó làm đơn yêu cầu thi hành án.

      Ban biên tập phản hồi đến bạn.


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    Bản án thi hành án
    Điều kiện thi hành án
    Thi hành án dân sự
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn