Không thi hành án tử hình đối với người già?

Ngày hỏi:09/08/2021

Trong Bộ luật hình sự về việc thi hành án tử hình thì không áp dụng đối với người già cả đúng không?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Căn cứ Điểm b Khoản 3 Điều 40 Bộ luật hình sự 2015 quy định tử hình như sau:

      Không thi hành án tử hình đối với người bị kết án nếu thuộc một trong các trường hợp sau đây:

      - Phụ nữ có thai hoặc phụ nữ đang nuôi con dưới 36 tháng tuổi;

      - Người đủ 75 tuổi trở lên;

      ...

      Như vậy, đối với người già ở đây là tùy thuộc vào độ tuổi, đối với người đủ 75 tuổi trở lên sẽ không áp dụng tử hình.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    Án tử hình
    Bản án tử hình
    Thi hành án tử hình
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn